• shafi_banner
  • shafi_banner

labarai

Dukanmu mun ji abubuwa masu ban sha'awa da tatsuniyoyi game da suulu.Tun zamanin d ¯ a a Turai, an sanya jarirai su sa safa na woolen, wanda za mu yi la'akari da shi, wani abu ne mara kyau - safa na woolen yana sa ƙafafu ya yi zafi da rashin jin daɗi.Koyaya, mutane koyaushe sun yi imani da kyawawan sifofin warkarwa na ulu, amma shin da gaske yana aiki?

Abubuwan warkarwa

Tun zamanin d ¯ a mutane suna amfani da ulun dabba daban-daban don warkar da cututtuka daban-daban.Alal misali, don tsananin radiculitis mai tsanani, mutane suna ɗaure gashin zomo ko rigar ulu na kare a kugu;don magance mastitis - ƙirjin an ɗaure su tare da gashin zomo da aka shafa a cikin kirim;don kawar da ciwon gabobi mutane suna sanye da safa ko safa da safar hannu.

An yi imani da cewa tufafin da suka fi koshin lafiya su ne rigunan rigunan da aka yi da akuya ko ulun tumaki.M ulu inganta fata da kuma juyayi tsarin, jini wurare dabam dabam.Ana ba da shawarar sanya tufafi masu laushi na tumaki ko ulun akuya ga masu ciwon koda.

Kun san haka?

Kowace al'umma tana da daraja a kan ulun dabba daban-daban, misali ɗaya ya fi son ulun tumaki, wani - na raƙumi, na uku - na kare, da sauransu. Sulun dabba yawanci ya bambanta da laushi, amma babban fasalin ulu yana kama da juna.Kayan halitta sune mafi koshin lafiya, saboda yanayin su don daidaita yanayin zafi don jin daɗin jiki, watau, riƙe kawai zafi kamar yadda ake buƙata, amma kada ku haɓaka gumi ko sanyi.Wool yana sha har zuwa kashi 40 na danshi kuma yana hana jiki yin sanyi da sauri.

Wool ga jarirai

A zamanin da, mutane sun yi amfani da ɗigon jarirai masu rufin fatar tunkiya, wanda hakan ya taimaka wa jariran su sami kwanciyar hankali.A zamanin yau masana kimiyya sun yarda cewa yana da amfani da lafiya yin amfani da filaye na halitta don gadaje jarirai.Cikakkun shimfidar ulu yana haifar da kariyar “jakar iska”, wanda ke hana fatar jarirai yin zafi, gumi ko bushewa.Gwaje-gwajen ƙwayoyin cuta sun nuna cewa ƙwayoyin cuta ba sa haifuwa a cikin Jawo na dabba mai lafiya.

Hakanan ana ba da shawarar sanya jarirai da tufafin ulu, musamman huluna, safa da mittens, saboda samfuran ulu na halitta sun dace da fata mai laushi.

Ƙafafu ɗaya ne daga cikin mafi yawan sassan jikin ɗan adam mai wadatar hankali.Ƙafafun ƙafafu na jarirai suna da matukar damuwa don taɓawa, kuma akwai adadi mai yawa na proprioceptors a cikin haɗin gwiwa da tsokoki na ƙafafu.An tabbatar da ƙarfafa haƙoƙin jariri don taimakawa inganta aikin mota, sani, har ma da hankali.ulu na halitta yana ƙarfafa ƙarshen jijiyoyi kuma yana ba da sakamako mai kyau, kama da acupuncture.Abin da ya fi haka, an nuna cewa ulu na dabi'a yana da zafi mai hanawa, rage kumburi, kayan haɓaka jiki da kuma tasirin warkewa mafi ƙarfi.

Kula da ulu

Fiber na ulu yana da ƙaƙƙarfan wuri, wanda aka rufe da ƙananan tudu.Lokacin da aka wanke ulu a cikin injin wanki kuma a bushe a cikin na'urar bushewa, waɗannan ƙananan ƙugiya suna kama juna, sakamakon haka - ulu yana raguwa kuma yana jin dadi.Don yin ulu mai wankewa a cikin injin wanki, masana'antun suna rufe gashin ulu tare da ɗigon yumbu na polymer.Wannan yana sa gashin ulu yayi laushi kuma yana hana kamawa.Kulawa ya zama mafi sauƙi lokacin da aka yi amfani da ulu da sinadarai, duk da haka, za mu iya kiran ulu na halitta lokacin da aka rufe shi da filastik?

A zamanin da, mata suna wanke kayan ulu a hankali ba tare da shafa su cikin ruwan dumi da sabulu na halitta ba.Bayan an wanke, an danna ulu a hankali kuma an shimfiɗa shi a kwance a cikin yanayi mai dumi.Idan dole ne kayi amfani da kayan ulu na gida, tabbas za ku san cewa ruwan zafi, dogon jiƙa da turawa marasa kulawa suna lalata samfuran ulu na halitta.Wannan shine dalilin da ya sa a zamanin yau kayan ulu na gida yawanci ana wanke su da hannu ko bushe bushe.


Lokacin aikawa: Fabrairu-19-2021